Jaridar Hausa - Labaran Cigaban Alumma a Dukkan Fannoni

Afirka Ta Kudu Ta Goyi Bayan Shirin Najeriya Na Shiga Ƙungiyar G20

Shugaban Afirka ta Kudu, Cyril Ramaphosa, ya yi alƙawarin goyon bayan Najeriya wajen shiga cikin Ƙungiyar G20, yana bayyana ƙasar a matsayin “ƙasa ƴar’uwa mai daraja.”

Yayin ƙaddamar da jagorancinsa na G20 a Cape Town ranar Talata, Ramaphosa ya jaddada mahimmancin ƙara yawan ƙasashen Afirka a cikin ƙungiyar G20 tattalin arziƙin duniya. 

“Afirka dole ta sami ƙarin tasiri a harkokin duniya. Shigar Najeriya zai ƙara ƙarfin murya daga Afirka,” in ji shi. 

Wannan goyon bayan ya zo ne a lokacin da Shugaba Bola Tinubu ya ziyarci Afirka ta Kudu don jagorantar zaman kwamitin BNC karo na 11. 

Tattaunawar BNC ta mai da hankali kan inganta kasuwanci da jari-hujja tsakanin ƙasashen biyu. 

Ramaphosa ya yi alƙawarin amfani da ma’adinan lithium na Najeriya don haɓaka masana’antar motocin lantarki. 

A nasa ɓangaren, Tinubu ya tabbatar wa masu zuba jari na Afirka ta Kudu cewa Najeriya na da tabbacin zaman lafiya da yanayin kasuwanci mai kyau. 

“Najeriya tana cikin yanayin gyare-gyaren tattalin arziƙi. Babu inda ya fi dacewa da saka hannun jari,” in ji Tinubu a taron kasuwanci tsakanin Najeriya da Afirka ta Kudu. 

Ƙasashen biyu sun tabbatar da cikakken aiki na Majalisar Shawara ta Harkokin Masana’antu, Kasuwanci, da Jari-Hujja, wadda aka fara tun 2021, domin magance matsalolin kasuwanci da inganta ci gaban tattalin arziƙi.