Shugaban Afirka ta Kudu, Cyril Ramaphosa, ya yi alƙawarin goyon bayan Najeriya wajen shiga cikin Ƙungiyar G20, yana bayyana ƙasar a matsayin “ƙasa ƴar’uwa mai daraja.”
Yayin ƙaddamar da jagorancinsa na G20 a Cape Town ranar Talata, Ramaphosa ya jaddada mahimmancin ƙara yawan ƙasashen Afirka a cikin ƙungiyar G20 tattalin arziƙin duniya.
“Afirka dole ta sami ƙarin tasiri a harkokin duniya. Shigar Najeriya zai ƙara ƙarfin murya daga Afirka,” in ji shi.
Wannan goyon bayan ya zo ne a lokacin da Shugaba Bola Tinubu ya ziyarci Afirka ta Kudu don jagorantar zaman kwamitin BNC karo na 11.
Tattaunawar BNC ta mai da hankali kan inganta kasuwanci da jari-hujja tsakanin ƙasashen biyu.
Ramaphosa ya yi alƙawarin amfani da ma’adinan lithium na Najeriya don haɓaka masana’antar motocin lantarki.
A nasa ɓangaren, Tinubu ya tabbatar wa masu zuba jari na Afirka ta Kudu cewa Najeriya na da tabbacin zaman lafiya da yanayin kasuwanci mai kyau.
“Najeriya tana cikin yanayin gyare-gyaren tattalin arziƙi. Babu inda ya fi dacewa da saka hannun jari,” in ji Tinubu a taron kasuwanci tsakanin Najeriya da Afirka ta Kudu.
Ƙasashen biyu sun tabbatar da cikakken aiki na Majalisar Shawara ta Harkokin Masana’antu, Kasuwanci, da Jari-Hujja, wadda aka fara tun 2021, domin magance matsalolin kasuwanci da inganta ci gaban tattalin arziƙi.