Babbar jam’iyyar siyasar Najeriya, APC, ta bi sahun babbar jam’iyyar adawa, PDP wajen yin Allah wadai da hukuncin Kotun Tarayyar Kanada da ya sanya su cikin ƙungiyoyin ta’addanci, kamar yadda jaridar The PUNCH ta rawaito.
Hukuncin, wanda Alƙaliya Phuong Ngo ta yanke a ranar 17 ga Yuni, 2025, ya tabbatar da hukuncin ɓangaren buƙatar sashen shige da fice da ya ƙi bai wa ɗan Najeriya Douglas Egharevba mafaka saboda alaƙarsa da PDP da APC tsawon shekaru, a cewar bayanan kotu.
A cewar takardun gwamnatin Kanada, Ministan Tsaro da Shirye-shiryen Gaggawa ya yi zargin jam’iyyun sun shafi tashin hankali na siyasa da karkatar da demokaraɗiyya, ciki har da abin da aka danganta wa PDP a zaɓukan jihohi na 2003 da na ƙananan hukumomi na 2004, zargin cushe a akwatin kaɗa ƙuri’a, tsoratarwa da kisan ƴan hamayya.
Ɓangaren miƙa buƙatar ya kammala da cewa shugabannin jam’iyyun sun amfana daga tashin hankali ba tare da ɗaukar matakin dakatarwa ba, abin da ya cika ma’anar karkatar da demokaraɗiyya a ƙarƙashin sakin layi 34(1)(b.1) na IRPA.
Alƙaliya Ngo ta tabbatar da cewa a ƙarƙashin sakin layi 34(1)(f) na IRPA, “kasancewa mamba kawai a ƙungiya da aka danganta da ta’addanci ko karkatar da demokaraɗiyya” na iya haifar da rashin cancanta, ko da da shaidar shiga ta kai tsaye.
APC ta mayar da martani da cewa wannan hukunci ba shi da tushe, inda Sakataren ta na Ƙasa, Sanata Ajibola Basiru, ya siffanta mai shari’ar da “jahilci,” ya kuma ce jam’iyyar “ƙungiyar siyasa ce ta demokaraɗiyya mai inganci” wadda “ba ta neman sahalewar wata kotu ta ƙasashen waje.”
PDP da APC sun yi kira ga hukuma ta mai da hankali kan abin da kowane mutum ya aikata maimakon haɗe jam’iyyu gaba ɗaya, suna gargaɗin cewa irin waɗannan kalmomi na iya lalata huldar diflomasiyya da kuma ɓata hoton demokaraɗiyyar Najeriya a waje.