Zaɓen Cike-Gurbi: Rikici Ya Ɓarke Tsakanin APC Da Jam’iyyun Adawa

Zaɓen cike gurbi da aka gudanar a ranakun Asabar a yankuna 16 cikin jihohi 12 ya haifar da saɓani tsakanin manyan jam’iyyun Najeriya, inda APC ta lashe mafi yawan kujeru (12), PDP ta samu nasara a Ibadan da Adamawa, NNPP a Kano, APGA a Anambra, sai ADC ba ta samu nasara a ko’ina ba.

A cikin martanin ta, ADC ta yi zargin cewa an gudanar da zaɓen ne da tsangwama, sayen ƙuri’u, tashin hankali da kuma maguɗi, tana mai cewa ‘Wannan zaɓe ba zai iya auna ƙarfin haɗakar ƴan adawa ba; maimakon haka abin baƙin ciki ne na yadda tsarin ya lalace’.

Jam’iyyar ta ƙara da cewa abin da ƴan Najeriya suka gani shi ne alamar koma-baya a demokaraɗiyya ƙarƙashin shugabancin APC da Bola Tinubu, kuma ta buga misalai da ake zargin sun faru ciki har da kama masu tada zaune-tsaye da sace akwatunan ƙuri’u da zargin mai sayen kuri’a da naira miliyan ₦25.9 a wata jiha.

A nata ɓangaren, APC ta bayyana nasarar a matsayin tabbaci na goyon bayan manufofin Shugaba Tinubu da ajandar ‘Renewed Hope’, tana gode wa INEC da jami’an tsaro saboda abin da ta ce ya kasance tafiyarwa cikin kwanciyar hankali a mafi yawan wurare.

Shugaba Tinubu kuma ya taya ƴan takarar da suka yi nasara murna ta hanyar saƙon da mai ba shi shawara ya sanya wa hannu, inda ya ce ‘Renewed Hope’ ba kawai taken ƙawata magana ba ne, sai dai shi ɗin jagora ne zuwa samun Najeriya mai aminci da arziƙi.

Sai dai fa akwai rahotanni na matsaloli da aka fuskanta a wasu jihohi – INEC ta ayyana zaɓen Kaura Namoda a Zamfara a matsayin wanda bai kammala ba, yayin da a Ogun an kama wasu jami’an INEC da zargin suna da hannu cikin harkokin amfani da kuɗi kan zaɓe inda aka ce an samu naira 2,500,000 a hannun wani jami’in.

A sakamakon haka jam’iyyun adawa sun yi barazanar ɗaukar matakai na shari’a, yayin da ADC ke kiran ƙungiyoyin fararen hula, ƴan jarida da shugabannin addini su tashi tsaye wajen kare ƙuri’un ƴan Najeriya sannan ta buƙaci shugaban ƙasa da ya tabbatar da zaɓe mai gaskiya da tsaro.

Comments (0)
Add Comment